Tạp chí Doanh nghiệp và Tiếp thị ISSN 3030-4253
  • Tiếp thị
    Tiếp thị số Diễn đàn Địa phương Quốc tế
  • Thị trường
    Nhịp đập thị trường Thị trường tiêu dùng Xuất nhập khẩu
  • Đầu tư và Tiếp thị
    Kinh doanh Tài chính - Đầu tư Ngân hàng Chứng khoán Chính sách
  • Bất động sản và Tiếp thị
    Nhịp cầu BĐS Dự án Tư vấn
  • Tiêu dùng và Tiếp thị
    Sản phẩm - Dịch vụ Bảo vệ người tiêu dùng Tư vấn Tiêu dùng
  • Doanh nghiệp - Doanh nhân
    Doanh nghiệp Doanh nhân Khởi nghiệp
  • video
    Cafe cùng doanh nhân Quê hương trong tôi Bản tin thương hiệu Việt
  • Tạp chí in
  • Kỷ nguyên vươn mình
Tiếp thị
Tiếp thị số Diễn đàn Địa phương Quốc tế
Thị trường
Nhịp đập thị trường Thị trường tiêu dùng Xuất nhập khẩu
Đầu tư và Tiếp thị
Kinh doanh Tài chính - Đầu tư Ngân hàng Chứng khoán Chính sách
Bất động sản và Tiếp thị
Nhịp cầu BĐS Dự án Tư vấn
Tiêu dùng và Tiếp thị
Sản phẩm - Dịch vụ Bảo vệ người tiêu dùng Tư vấn Tiêu dùng
Doanh nghiệp - Doanh nhân
Doanh nghiệp Doanh nhân Khởi nghiệp
Video ẢNh Infographic eMagazine Tạp chí in

Tin tức, bài viết mới nhất về: AI

Làn sóng bán tháo cổ phiếu AI lan rộng toàn cầu

Làn sóng bán tháo cổ phiếu AI lan rộng toàn cầu

Quốc tế

Làn sóng bán tháo cổ phiếu công nghệ lan rộng trên toàn cầu khi nhà đầu tư xem xét lại triển vọng tăng trưởng của ngành trí tuệ nhân tạo (AI).

ESG, AI và chuyển đổi số mở hướng phát triển bền vững cho doanh nghiệp

ESG, AI và chuyển đổi số mở hướng phát triển bền vững cho doanh nghiệp

Diễn đàn

Trong bối cảnh kinh tế toàn cầu đối mặt với nhiều biến động từ địa chính trị, biến đổi khí hậu, chuyển đổi số và trí tuệ nhân tạo (AI), việc nâng cao năng lực chống chịu đang trở thành yêu cầu cấp thiết đối với doanh nghiệp. Đây cũng là nội dung được nhiều chuyên gia trong và ngoài nước chia sẻ tại Hội thảo quốc tế lần thứ tư về "Các vấn đề đương đại trong quản trị và kinh doanh" (CIBM 2026) do Trường Đại học Kinh tế - Đại học Quốc gia Hà Nội tổ chức ngày 28/7 tại Hà Nội.

Giá Bitcoin hôm nay 28/7: Dòng tiền sẽ rời AI để chảy mạnh vào Bitcoin?

Giá Bitcoin hôm nay 28/7: Dòng tiền sẽ rời AI để chảy mạnh vào Bitcoin?

Tài chính - Đầu tư

Giai đoạn "kiếm tiền dễ dàng" từ cổ phiếu công nghệ và trí tuệ nhân tạo (AI) được dự báo sắp khép lại, dòng tiền lớn đang rục rịch rời khỏi nhóm tài sản tăng trưởng nóng này để tìm kiếm cơ hội bứt phá tại Bitcoin và hệ sinh thái crypto trong nửa cuối năm 2026.

Cuộc cạnh tranh giữa các chatbot AI ngày càng "nóng"

Cuộc cạnh tranh giữa các chatbot AI ngày càng "nóng"

Quốc tế

Cuộc đua trí tuệ nhân tạo (AI) tạo sinh đang bước vào giai đoạn cạnh tranh gay gắt khi các nền tảng phát triển không còn nằm ở số lượng tính năng, mà ở trải nghiệm sử dụng và mức độ tin cậy trong công việc hàng ngày.

Tài sản ngân hàng tăng nhanh gấp 11 lần tăng nhân sự

Tài sản ngân hàng tăng nhanh gấp 11 lần tăng nhân sự

Ngân hàng

Dữ liệu từ 28 ngân hàng thương mại cho thấy, trong giai đoạn 2020-2025, tổng tài sản tăng trung vị 117% trong khi quy mô nhân sự tăng 11%, điều này cho thấy tốc độ tăng tài sản cao gấp khoảng 11 lần tốc độ tăng nhân sự.

Việt Nam là quốc gia có nhiều người dùng “trợ lý” AI Gemini cao nhất khu vực Đông Nam Á

Việt Nam là quốc gia có nhiều người dùng “trợ lý” AI Gemini cao nhất khu vực Đông Nam Á

Tiếp thị số

Theo báo cáo Gemini Đông Nam Á đầu tiên vừa được Google công bố, số lượng người dùng hoạt động của ứng dụng Gemini tại Đông Nam Á đã tăng hơn gấp đôi chỉ trong vòng một năm. Google cho biết đây là tốc độ tăng trưởng nhanh nhất trong lịch sử triển khai các ứng dụng của hãng tại khu vực.

Ngành điện tử khẳng định vai trò đầu tàu trong tăng trưởng xuất khẩu

Ngành điện tử khẳng định vai trò đầu tàu trong tăng trưởng xuất khẩu

Kinh doanh

Ngành điện tử tiếp tục là trụ cột xuất khẩu với tốc độ tăng trưởng ấn tượng. Tuy nhiên, tỷ lệ nội địa thấp, chi phí logistics cao, biến động địa chính trị và các yêu cầu ngày càng khắt khe... đang đặt ra áp lực cho ngành.

Ứng dụng AI từ bài toán vận hành đến cơ hội kinh doanh mới

Ứng dụng AI từ bài toán vận hành đến cơ hội kinh doanh mới

Tiếp thị số

Một chiến dịch tuyển dụng, một bản tin cư dân hay một khu công nghiệp vận hành hiệu quả hơn có thể là điểm khởi đầu của những ứng dụng AI. Tại ROX Key, hành trình công nghệ đang được viết nên từ chính những bài toán thực tế của công việc.

Giá Bitcoin hôm nay 31/3: Thợ đào ồ ạt bán tháo để đầu tư vào AI

Giá Bitcoin hôm nay 31/3: Thợ đào ồ ạt bán tháo để đầu tư vào AI

Tài chính - Đầu tư

Ngành khai thác Bitcoin đang trải qua một cuộc chuyển mình mạnh mẽ khi chi phí tăng cao và lợi nhuận suy giảm.

Top 10 ngành bị ảnh hưởng bởi AI năm 2026

Top 10 ngành bị ảnh hưởng bởi AI năm 2026

Tiếp thị

Trí tuệ nhân tạo (AI) đang tạo ra làn sóng thay đổi mạnh mẽ trên thị trường lao động toàn cầu, đặt ra câu hỏi lớn về tương lai việc làm trong nhiều lĩnh vực. Các chuyên gia nhận định AI không "xóa sổ" hoàn toàn nghề nghiệp, nhưng sẽ thay đổi sâu sắc bản chất công việc, đặc biệt với những ngành có tính lặp lại cao.

Những xu hướng tiếp thị sẽ phủ rộng trong năm 2026

Những xu hướng tiếp thị sẽ phủ rộng trong năm 2026

Quốc tế

Bước sang năm 2026, tiếp thị không dừng lại ở “sáng tạo” hay “ngân sách”, mà đó còn là cuộc đua về thích ứng với công nghệ, hành vi người dùng và cách họ tiếp nhận cũng như tin tưởng quảng cáo.

Luvina hành trình khẳng định chất lượng toàn cầu của trí tuệ Việt

Luvina hành trình khẳng định chất lượng toàn cầu của trí tuệ Việt

Doanh nghiệp

Trong kỷ nguyên AI và chuyển đổi số, Luvina luôn đặt chất lượng làm ưu tiên tuyệt đối, đồng thời tiên phong với chiến lược AI x DX và định hướng phát triển con người bền vững. Công ty đang từng bước khẳng định vị thế của một doanh nghiệp công nghệ Việt, mang khát vọng nâng tầm hiệu quả vận hành của các tổ chức bằng trí tuệ Việt và chuẩn mực toàn cầu.

Sắp diễn ra Tuần lễ Khoa học công nghệ, Đổi mới sáng tạo và Chuyển đổi số TP Cần Thơ năm 2025

Sắp diễn ra Tuần lễ Khoa học công nghệ, Đổi mới sáng tạo và Chuyển đổi số TP Cần Thơ năm 2025

Địa phương

Với chủ đề “Cần Thơ - Trung tâm động lực KHCN, ĐMST và CĐS”, sự kiện được tổ chức nhằm triển khai hiệu quả Nghị quyết số 57-NQ/TW ngày 22/12/2024 của Bộ Chính trị về đột phá phát triển KHCN, ĐMST và CĐS quốc gia; thúc đẩy nhận thức và ứng dụng đổi mới sáng tạo, chuyển đổi số sâu rộng trong mọi lĩnh vực kinh tế - xã hội của thành phố, hướng tới sự phát triển bền vững.

Việt Nam đang xây dựng Trung tâm siêu tính toán AI quốc gia

Việt Nam đang xây dựng Trung tâm siêu tính toán AI quốc gia

Tiếp thị số

Trung tâm siêu tính toán AI quốc gia được xây dựng trong bối cảnh AI "không chỉ là công nghệ ứng dụng", mà đang trở thành hạ tầng thiết yếu, nhằm tăng lợi thế cạnh tranh vượt trội trong cả kinh tế, xã hội lẫn an ninh, quốc phòng.

Trung bình một người Việt dùng 2 chatbot AI

Trung bình một người Việt dùng 2 chatbot AI

Tiếp thị số

Dữ liệu của Decision Lab cho thấy, trung bình một người dùng sử dụng 2 nền tảng AI, trong đó các công cụ quốc tế như ChatGPT, Gemini và Meta AI chiếm ưu thế trên thị trường.

Việt Nam có thể thuộc nhóm những quốc gia đầu tiên có luật AI

Việt Nam có thể thuộc nhóm những quốc gia đầu tiên có luật AI

Chính sách

Việt Nam sẽ trở thành một trong những quốc gia đầu tiên trên thế giới có luật chuyên biệt về trí tuệ nhân tạo (AI) nếu Dự án Luật Trí tuệ nhân tạo được Quốc hội thông qua.

AI và Big Data – kiến tạo thế hệ tăng trưởng mới của Thương mại điện tử tại Việt Nam

AI và Big Data – kiến tạo thế hệ tăng trưởng mới của Thương mại điện tử tại Việt Nam

Diễn đàn

Trong khuôn khổ Hội chợ Mùa Thu lần thứ nhất - năm 2025 (diễn ra từ 25/10 đến 4/11 tại Trung tâm Hội chợ Triển lãm Quốc gia), ngày 01/11, Cục Thương mại điện tử và Kinh tế số (Bộ Công Thương) đã tổ chức Diễn đàn Ứng dụng Công nghệ Phát triển Cơ sở Dữ liệu Thương mại số với chủ đề "AI e-Commerce – Kiến tạo thế hệ tăng trưởng mới".

Sân chơi công nghệ – AI và đổi mới sáng tạo cho cuộc sống

Sân chơi công nghệ – AI và đổi mới sáng tạo cho cuộc sống

Tiếp thị số

Ngày 31/10, Cục Thương mại điện tử và Kinh tế số (Bộ Công Thương) phối hợp với Công ty Cổ phần Quảng cáo và Hội chợ Thương mại (VINEXAD) và ACCESSTRADE Việt Nam tổ chức Tọa đàm "Sân chơi công nghệ – AI và đổi mới sáng tạo cho cuộc sống tương lai", trong khuôn khổ Triển lãm Quốc tế Điện tử & Thiết bị Thông minh Việt Nam 2025 (IEAE 2025).

AI – động lực mới trong công tác quản lý và điều hành hiện đại

AI – động lực mới trong công tác quản lý và điều hành hiện đại

Tiếp thị số

Với nền tảng hạ tầng công nghệ phát triển mạnh, Hải Phòng đang từng bước xây dựng hệ sinh thái thương mại điện tử gắn với ứng dụng AI trong quản lý đô thị, công nghiệp và dịch vụ.

Nghiên cứu AI trên dữ liệu Việt - nền tảng cho chủ quyền công nghệ

Nghiên cứu AI trên dữ liệu Việt - nền tảng cho chủ quyền công nghệ

Tiếp thị số

Các công trình nghiên cứu của VNPT được công bố tại các hội nghị AI quốc tế uy tín, trải rộng các lĩnh vực như xử lý hình ảnh, âm thanh, ngôn ngữ tự nhiên và ứng dụng AI trong y tế, khẳng định năng lực nghiên cứu phát triển các mô hình AI tối ưu trên dữ liệu Việt, nâng cao vị thế AI Việt trên trường quốc tế.

Top 40 ngành nghề “quen thuộc” dễ bị thất nghiệp trong tương lai

Top 40 ngành nghề “quen thuộc” dễ bị thất nghiệp trong tương lai

Tư vấn Tiêu dùng

Với làn sóng trí tuệ nhân tạo (AI) ngày càng phát triển, đây là những ngành nghề bị ảnh hưởng nhiều nhất từ AI.

Doanh nghiệp nhỏ Đông Nam Á tăng tốc ứng dụng AI

Doanh nghiệp nhỏ Đông Nam Á tăng tốc ứng dụng AI

Quốc tế

Nhiều doanh nghiệp nhỏ tại Đông Nam Á đang tăng tốc ứng dụng trí tuệ nhân tạo (AI) trong sản xuất, kinh doanh, tuy nhiên, mức độ ứng dụng còn hạn chế do chi phí đầu tư cao.

Việt Nam lần đầu có Luật về quản lý tài sản số và AI

Việt Nam lần đầu có Luật về quản lý tài sản số và AI

Chính sách

Với 92,26% đại biểu tán thành, Quốc hội đã chính thức thông qua Luật Công nghiệp Công nghệ số. Đây là lần đầu tiên Việt Nam có khung pháp lý về trí tuệ nhân tạo (AI), tài sản số.

Những công ty khởi nghiệp “AI-native” sẽ định hình lại thế giới khởi nghiệp

Những công ty khởi nghiệp “AI-native” sẽ định hình lại thế giới khởi nghiệp

Quốc tế

AI-native trở thành hoạt động cốt lõi của doanh nghiệp, giúp doanh nghiệp khởi nghiệp nâng cao hiệu quả hoạt động, giải quyết công việc nhanh hơn...

15% người Việt mua hàng qua đề xuất của AI

15% người Việt mua hàng qua đề xuất của AI

Tiếp thị số

Theo nghiên cứu trực tuyến Seasonal Holidays Study do Meta ủy quyền, 15% người tiêu dùng Việt cho biết từng sử dụng AI (trí tuệ nhân tạo) tìm kiếm ý tưởng mua sắm.

Quy mô thị trường trung tâm dữ liệu Việt Nam năm 2025 sẽ đạt 630 triệu USD

Quy mô thị trường trung tâm dữ liệu Việt Nam năm 2025 sẽ đạt 630 triệu USD

Kinh doanh

Quy mô thị trường trung tâm dữ liệu Việt Nam đang ở giai đoạn tăng trưởng tương đối cao, dự báo đạt 630 triệu USD trong năm nay và 1,1 tỷ USD vào cuối thập kỷ.

 10 quốc gia có mật độ nhân sự AI cao nhất

10 quốc gia có mật độ nhân sự AI cao nhất

Quốc tế

Những quốc gia có mật độ nhân sự AI cao là những nước đã xây dựng hệ sinh thái phát triển tài năng hiệu quả, doanh nghiệp chú trọng đào tạo và chính phủ hỗ trợ chính sách học tập liên tục.

Tăng trải nghiệm khách hàng bằng sử dụng AI: Cách thức và lợi ích

Tăng trải nghiệm khách hàng bằng sử dụng AI: Cách thức và lợi ích

Tiếp thị số

Trong thế giới kinh doanh hiện đại, nơi mà khách hàng ngày càng trở nên khó tính và yêu cầu cao về chất lượng dịch vụ, việc nâng cao trải nghiệm khách hàng đã trở thành yếu tố sống còn để doanh nghiệp giữ vững vị thế cạnh tranh. Một trong những xu hướng nổi bật trong việc cải thiện trải nghiệm này là áp dụng công nghệ trí tuệ nhân tạo (AI). Với khả năng phân tích dữ liệu lớn và tự động hóa các quy trình, AI không chỉ giúp doanh nghiệp nâng cao hiệu quả mà còn mang lại những trải nghiệm khách hàng sâu sắc và cá nhân hóa hơn bao giờ hết.

Những số liệu thể hiện tầm ảnh hưởng của AI đến kinh tế - xã hội

Những số liệu thể hiện tầm ảnh hưởng của AI đến kinh tế - xã hội

Quốc tế

Trang Forbes đã tổng hợp những số liệu quan trọng nhất hiện nay về AI, minh chứng cho tầm ảnh hưởng thực sự của cuộc cách mạng trí tuệ đang diễn ra.

TP Cần Thơ: Nền y tế mạnh phải bắt đầu từ y tế cơ sở

TP Cần Thơ: Nền y tế mạnh phải bắt đầu từ y tế cơ sở

Địa phương

Kết thúc năm 2024, ngành Y tế TP. Cần Thơ đạt nhiều thành tựu khả quan. Ngành y tế đã bước vào cải cách chính mình, mạnh dạn cắt bỏ những “khối u” lạc hậu, ứng dụng kỹ thuật công nghệ mới, hướng đi tiên phong, từng bước xây dựng nền y tế hiện đại. Dịp này, PGS.TS.BS Hoàng Quốc Cường, Giám đốc Sở Y tế đã có cuộc trao đổi với bạn đọc Tạp chí Doanh nghiệp và Tiếp thị xung quanh chuyện đổi mới này.

  • Tiếp Thị
  • Thị Trường
  • Đầu tư và Tiếp thị
  • Bất động sản và Tiếp thị
  • Tiêu dùng và Tiếp thị
  • Doanh nghiệp - Doanh nhân
  • video
  • Tạp chí in
Tạp chí Doanh nghiệp và Tiếp thị ISSN 3030-4253

TẠP CHÍ DOANH NGHIỆP VÀ TIẾP THỊ ĐIỆN TỬ

Cơ quan chủ quản: Trung ương Hội Marketing Việt Nam

Địa chỉ: Tầng 5 số 34 phố Giang Văn Minh, phường Ba Đình, Hà Nội

Tel: 024. 6682.5543 - Hotline: 0968.491.036

Email: info@doanhnghieptiepthi.vn

Hệ thống văn phòng đại diện

Phó Chủ tịch Hội Marketing Việt Nam, Tổng Biên tập:
PGS. TS Hoàng Xuân Lâm

Phó Tổng Biên tập kiêm Thư ký Tòa soạn: ThS Phùng Xuân Lâm

Giấy phép hoạt động báo chí số 72/GP-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 26/02/2020

® Chỉ được phát hành lại thông tin từ website này khi có sự đồng ý bằng văn bản của Tạp chí Doanh nghiệp và Tiếp thị.